Đêm chung kết "Tết Mông Xuống Phố năm 2023"Để tiếp nối cho sự thành công của “Tết Mông Xuống Phố 2023”, sự kiện năm nay được diễn ra với chủ đề “Văn hóa đặc trưng của người Mông ở các vùng miền - Gắn kết cộng đồng”.
Sự kiện "Tết Mông Xuống Phố năm 2024" dự kiến sẽ đón khoảng 2000 lượt khách đến tham dựTết Mông Xuống Phố 2024 được tổ chức với các nội dung, Thi văn nghệ giữa các tỉnh/đội/nhóm/cá nhân, phần thi này là cơ hội để các bạn sinh viên dân tộc Mông các tỉnh đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội, yêu thích nghệ thuật được thể hiện năng khiếu, hiểu biết của mình về văn hóa của người Mông, đồng thời mang bản sắc văn hóa của tỉnh mình giao lưu với tỉnh khác để tạo nên một không gian văn hóa đậm đà bản sắc của dân tộc.
Trước đó, ngày 19/11, Ban Tổ chức "Tết Mông xuống phố" đã có buổi thi bán kết “Tub - Ntxhais Vam Meej 2023" tại hội trường Ủy ban Dân tộcTiếp đó, là phần thi “Tub - Ntxhais Vam Meej 2023" (Tài năng Văn hóa trẻ). Phần thi này gồm 2 phần khác nhau, thi thuyết trình về văn hóa và thi năng khiếu. Đây là phần thi của các bạn thí sinh qua quá trình tìm tòi, học hỏi văn hóa và mong muốn mang văn hóa địa phương được quảng bá với du khách cũng như người dân Thủ đô.
"Tết Mông xuống phố 2023" thu hút sự quan tâm của đông đảo du khách Thủ đô cũng như các bạn sinh viên dân tộc Mông đang theo học TP. Hà NộiTrong sự kiện "Tết Mông xuống Phố", các trò chơi dân gian trong văn hóa của người Mông là một phần quan trọng không thể thiếu, "Tết Mông Xuống Phố 2024" sẽ có các trò chơi xuyên suốt ngày hội như: Ném pao, đi cà kheo, đánh yến...
Nhiều phần thi đặc sắc sẽ có tại "Tết Mông Xuống Phố 2024"Cũng tại sự kiện, du khách và các bạn sinh viên trên địa bàn Thành phố Hà Nội sẽ được tham gia và chiêm ngưỡng các gian hàng mang màu sắc khác nhau đến từ các tỉnh và các nhóm Mông khác nhau trong cộng đồng dân tộc Mông. Bên cạnh đó còn có các gian hàng trưng bày các sản phẩm đặc sản của địa phương.
Sự kiện tổ chức nhằm quảng bá về nét văn hóa đặc trưng của người Mông đến với bạn bè các cộng đồng dân tộc khác, góp phần gìn giữ và phát huy bản sắc văn hóa tốt đẹp của dân tộc Mông nói riêng, cộng đồng các DTTS nói chungSự kiện sẽ được diễn ra từ 7h đến 17h30 ngày 31/12/2023, tại Nhà Văn hóa Linh Đàm, phố Nguyễn Duy Trinh, phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP. Hà Nội.