Nhà dài bên Hồ Xuân HươngFestival Hoa Đà Lạt 2019 được khai mạc ngày 20/12 và kéo dài đến hết ngày 24/12 với nhiều chương trình hấp dẫn.
Nhịp chiêng bên cây nêuMùa lễ hội này, không chỉ đa dạng các loài hoa, bên hồ Xuân Hương thơ mộng còn có vẻ đẹp của hương trà, sắc tơ; những câu chuyện kể về tơ lụa, hay vẻ đẹp quyến rũ của không gian nhà dài truyền thống của các dân tộc thiểu số: Mạ, Cơ-ho và Chu-ru.
Đến Festival du khách không chỉ thăm quan, tìm hiểu về văn hóa đời sống các dân tộc ở Tây Nguyên, mà còn được gặp gỡ, trò chuyện với những nghệ nhân, già làng hay những sơn nữ trong những điệu chiêng trống rộn ràng bên nhà dài, bên những cây nêu và nghe những điệu dân ca của người Mạ, Cơ-ho và Chu-ru.
Những người đàn ông của làng trang trí cây nêu
Sơn nữ dệt vải dưới chân nhà dàiNgoài ra, mọi người đến đây cũng sẽ được biết thêm về những câu chuyện, những vất vả của nghề dệt sau những bộ trang phục lụa tơ tằm huyền bí và quyến rũ, hay tận mắt chứng kiến kỹ nghệ làm gốm không bàn xoay của người Chu-ru...
Chong chóng gió, một nghệ thuật của các dân tộc ở Tây NguyênĐây là nơi giao kết giữa văn hóa truyền thống và khoa học hiện đại, người dân và du khách không chỉ được ngắm hoa, mà còn được thưởng thức rất nhiều nét văn hóa độc đáo của những người dân Tây Nguyên này.