Những năm gần đây, ở các buôn làng vùng sâu huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai, tình trạng tảo hôn đang “nóng” trở lại. Hủ tục này mang theo những câu chuyện buồn kéo dài và chưa có hồi kết.
Ngày 19/3, Hội Người cao tuổi Việt Nam phối hợp Bộ Công an, Bộ Quốc phòng, Ủy ban Dân tộc và tỉnh Gia Lai tổ chức Hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Quyết tâm thư của Già làng các dân tộc Tây Nguyên (2009-2019). Tham dự Hội nghị có Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân; Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc Đỗ Văn Chiến; đại diện lãnh đạo các bộ, ban, ngành trung ương và địa phương. Đặc biệt là sự có mặt của 224 già làng tiêu biểu đại diện cho hơn 3.000 Già làng trên địa bàn 5 tỉnh Tây Nguyên tại Hội nghị.
“Gia đình triệu phú, buôn làng giàu đẹp là giấc mơ có thật nếu bền bỉ, chung sức một lòng làm theo các chủ trương của Đảng, Nhà nước”, thông điệp của ông Kpă Vươn, Bí thư Chi bộ làng Klũh, xã Ia Boòng, huyện Chư Prông (Gia Lai) gieo vào suy nghĩ của từng thành viên trong làng nhiều năm nay, để cùng đoàn kết xóa bỏ lạc hậu, vượt lên khó khăn, vun đắp cuộc sống mới. Với tinh thần ấy, Klũh được tỉnh Gia Lai chọn xây dựng thành làng kiểu mẫu người DTTS đặc sắc của Tây Nguyên.
Chỉ cách trung tâm huyện chưa đầy 4km nhưng mấy chục năm nay cuộc sống của người dân ở điểm dân cư Suối Cạn, chủ yếu là đồng bào dân tộc Jrai thuộc thôn Thắng Lợi 4 (xã Ia Sol, huyện Phú Thiện, tỉnh Gia Lai) vẫn trong tình trạng không điện, không đường, không đất sản xuất, không nước sạch, nhà cửa ọp ẹp…
Ở cái tuổi bát thập (80 tuổi), “ông lão Biển Hồ” Quách Trọng Hoan chỉ mong mình được “thất nghiệp”. Cái nghiệp cứu người chết đuối ở Biển Hồ (Pleiku, Gia Lai) lão chẳng còn muốn làm nữa, dù rằng cái nghiệp ấy “vận” vào lão một cách tình cờ.
Bệnh sốt rét ở Gia Lai liên tục gia tăng, diễn biến phức tạp và nhiều ca bệnh chuyển thành sốt rét ác tính, biến chứng nguy hiểm, khó khăn trong việc điều trị. Đặc biệt là ở các xã vùng sâu, vùng xa. Nguyên nhân chính dẫn đến tình trạng này là thói quen ở rừng, ngủ rẫy của người dân, ý thức phòng chống dịch chưa được nâng cao.
Ngày 1/12, Đoàn công tác của Hội đồng Quản trị Ngân hàng chính sách xã hội Việt Nam (NHCSXH) do đồng chí Đỗ Văn Chiến, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc, Ủy viên Hội đồng Quản trị làm trưởng đoàn đã đi kiểm tra, giám sát tình hình hoạt động tại Chi nhánh NHCSXH hai tỉnh Gia Lai và Kon Tum.
Sáng ngày 30/11, Đoàn công tác Ủy ban Dân tộc do ông Đỗ Văn Chiến, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc (UBDT) làm trưởng đoàn đã đến một số địa phương trên địa bàn tỉnh Gia Lai, thăm và nắm bắt tình hình thực hiện công tác dân tộc, chính sách dân tộc trên địa bàn. Cùng đi trong Đoàn còn có đại diện lãnh đạo một số cơ quan, bộ ngành Trung ương và tỉnh Gia Lai.
Mới đây, Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai ký Quyết định số 510/QĐ-UBND về việc Ban hành Kế hoạch thực hiện kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước về Kiểm toán Chương trình mục tiêu phát triển kinh tế-xã hội giai đoạn 2016-2020. Quyết định này yêu 7 đơn vị thu hồi, nộp ngân sách nhà nước các khoản chi sai quy định với số tiền gần 13 tỷ đồng.
Trước diễn biến thất thường của thời tiết, hiện nay, tỉnh Gia Lai đã và đang huy động mọi nguồn lực để đảm bảo an toàn cho các hồ thủy điện. Chính quyền cũng kêu gọi người dân quanh vùng hồ cần chủ động hơn nữa trong ứng phó với thiên tai.
Những ngày này, các dân tộc trên khắp dải đất Tây Nguyên đang rộn ràng chuẩn bị cho Festival cồng chiêng Tây Nguyên tổ chức tại Gia Lai vào đầu tháng 11-2018. Là đội cồng chiêng nhí được chọn trình diễn tại Festival, các em nhỏ làng T'Nùng 1, xã Ya Ma, huyện Kông Chro, tỉnh Gia Lai đang tích cực tập luyện.
Bức tranh lao động ở làng Breng (xã Ia Pết, huyện Đak Đoa, Gia Lai) khá đặc biệt khi nhiều người trở về với nghề truyền thống, hồi sinh nghề làm cối gỗ, nghề thủ công tưởng khó tồn tại trước cuộc sống nhiều tiện nghi hiện nay.
Môi trường sinh hoạt tập thể trong trường học là nơi dễ lây lan và bùng phát dịch bệnh. Chính vì vậy, việc phòng-chống dịch bệnh tại trường học cần được tăng cường và thực hiện thường xuyên, ngay khi bước vào năm học.
Từ những năm 90 của thế kỷ trước, dọc bờ sông Ba đoạn qua địa bàn huyện Krông Pa (Gia Lai) đã xuất hiện tình trạng sạt lở đất. Mặc dù đã có những dự án di dời, tái định cư được lập ra nhưng cuộc sống của hàng trăm hộ dân nơi đây vẫn bấp bênh.
Thời gian gần đây, trên địa bàn tỉnh Gia Lai lại tái diễn tình trạng một số đối tượng gọi điện đến cơ sở kinh doanh thực phẩm giả danh là nhân viên Chi cục An toàn Vệ sinh Thực phẩm (ATVSTP) tỉnh để lừa bán tài liệu an toàn thực phẩm. Sự việc đang gây ra bức xúc cho cả cơ sở kinh doanh lẫn cơ quan nhà nước.
Một ngày tình cờ ghé vào làng Brel, xã Biển Hồ (Pleiku, Gia Lai) chúng tôi may mắn được gặp và trò chuyện với già làng HMrik. Ông là Người có uy tín trong cộng đồng, luôn trách nhiệm nhiệt tình với công tác xã hội, sống mẫu mực, “tốt đời đẹp đạo”.
Trong thời gian qua, Báo Dân tộc và Phát triển cùng nhiều cơ quan báo chí đã phản ánh hiện tượng mua bán rễ tiêu chết không rõ nguyên nhân ở Gia Lai. Theo đó, Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn (NN&PTNT) tỉnh Gia Lai đã gửi báo cáo đến UBND tỉnh Gia Lai về vấn đề này.
Chập choạng tối, tiếng kêu của hàng trăm loại côn trùng hợp thành bản nhạc rừng vang khắp núi đồi, bản tình ca với những âm thanh trầm bổng của một ngôi làng không có điện, nghe đơn điệu như chính cuộc sống muôn vàn khó khăn của người dân làng Bui Xóm Mới…
Gia Lai, Đăk Lăk, Đăk Nông là 3 tỉnh Tây Nguyên có diện tích hồ tiêu lớn nhất cả nước. Trong 2 năm trở lại đây, giá hồ tiêu trượt dốc mạnh cùng với diện tích lớn tiêu chết khiến hàng ngàn người dân điêu đứng, ngập trong nợ nần, nhiều nhất là người trồng tiêu ở tỉnh Gia Lai.
Vừa qua, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai đã tổ chức buổi gặp mặt, biểu dương Người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS). Tại đây, nhiều đại biểu đã bày tỏ ý kiến tâm huyết đối với sự phát triển kinh tế-xã hội, giữ gìn an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tại cơ sở.