Chủ tịch Hội Văn học Nghệ thuật tỉnh Đắk Lắk, Trưởng Ban tổ chức triển lãm, nhà văn Niê Thanh Mai phát biểu tại triển lãm
Đây là hoạt động ý nghĩa nhằm Kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng Việt Nam (3/3/1959 - 3/3/2024) và 35 năm Ngày Biên phòng toàn dân (3/3/1989 - 3/3/2024) và cũng là hoạt động kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk (22/11/1904 - 22/11/2024).
Ban Tổ chức đã lựa chọn 120 tác phẩm tiêu biểu, phản ánh quá trình 65 xây dựng, chiến đấu và trưởng thành của Bộ đội Biên phòng Việt Nam nói chung và Bộ đội Biên phòng Đắk Lắk nói riêng, do các nghệ sĩ nhiếp ảnh Hội Văn học Nghệ thuật Đắk Lắk, chiến sĩ BĐBP tỉnh Đắk Lắk và các nhà báo, phóng viên từ những chuyến đi thực tế, những lần công tác về với các Đồn Biên phòng.
Các đại biểu tham dự khai mạc triển lãmPhát biểu khai mạc triển lãm, Chủ tịch Hội Văn học Nghệ thuật tỉnh Đắk Lắk, Trưởng Ban Tổ chức triển lãm, nhà văn Niê Thanh Mai nhấn mạnh: Các tác phẩm trưng bày tại triển lãm hôm nay phần nào khắc họa chân thực hình ảnh người chiến sĩ Biên phòng Việt Nam nói chung và lực lượng vũ trang Đắk Lắk nói riêng, vượt qua những khó khăn, gian khổ để nắm chắc tay súng, bảo vệ biên cương Tổ quốc. Đây chính là tình cảm chân thành mà Ban Tổ chức muốn gửi đến lực lượng toàn quân Bộ đội Biên phòng.
Tại Lễ khai mạc, Ban Tổ chức đã trao Giấy chứng nhận cho 20 tác giả là nghệ sĩ nhiếp ảnh trong và ngoài tỉnh, nhà báo, phóng viên, cán bộ tuyên huấn Bộ đội Biên phòng tỉnh Đắk Lắk có ảnh tham gia trưng bày tại triển lãm.
Triển lãm sẽ diễn ra đến hết ngày 15/4/2024.
Một số hình ảnh tại Triển lãm
Ban Tổ chức trao Chứng nhận cho các tác giả có ảnh trưng bày tại triển lãm
Đại biểu cắt băng khai mạc triển lãm
Nhân viên Bảo tàng Đắk Lắk giới thiệu về các cột mốc trên biên giới Việt Nam - Campuchia tại Đắk Lắk đến các đại biểu, du khách
Chiến sĩ Biên phòng thích thú xem tác phẩm ảnh trưng bày tại triển lãm
Các em học sinh trên địa bàn thành phố xem và tìm hiểu các hoạt động của cán bộ, chiến sĩ Bộ đội Biên phòng