Các học viên người Mông tham gia học thổi khènTham gia lớp học có 40 học viên ở nhiều độ tuổi khác nhau (người lớn tuổi nhất ngoài 40 tuổi, trẻ nhất mới 11 tuổi). Toàn bộ các học viên là người dân tộc Mông ở các bản của xã Nhôn Mai. Các học viên sẽ học thổi khèn, múa khèn trong thời gian 40 ngày, do Nghệ nhân ưu tú Và Bá Đùa ở bản Huồi Cọ, xã Nhôn Mai truyền dạy.
Nghệ nhân ưu tú Và Bá Đùa: Để trở thành người thổi khèn giỏi, múa khèn đẹp, người học phải thực sự đam mê, kiên trì tập liên tục và không nản chí.Đối với đồng bào Mông ở miền Tây Nghệ An, việc gìn giữ nhạc cụ và thanh âm tiếng khèn được xem là yếu tố then chốt để bảo vệ hồn cốt cộng đồng. Bởi thế, qua lớp học này nhằm truyền dạy để có thêm nhiều người Mông biết thổi, múa khèn để bảo tồn, phát huy văn hóa truyền thống của dân tộc Mông.
Nghệ nhân ưu tú Và Bá Đùa hướng dẫn cách thổi khèn cho các học viên.
Một động tác múa khèn Mông
Tổ chức lớp học thổi khèn, múa khèn Mông cho thế hệ trẻ là giải pháp quan trọng để bảo tồn, gìn giữ bản sắc văn hóa dân tộc Mông.