Các nghệ nhân dân tộc Cống (huyện Mường Tè, tỉnh Lai Châu) trình diễn điệu múa truyền thống. Ngày hội Văn hóa các dân tộc có số dân dưới 10.000 người lần thứ I có sự tham gia của 14 dân tộc, đến từ 11 tỉnh, thành phố trong cả nước là Lai Châu, Cao Bằng, Thái Nguyên, Điện Biên, Hà Giang, Lào Cai, Yên Bái, Tuyên Quang, Nghệ An, Quảng Bình và Kon Tum.
Các hoạt động của Ngày hội tạo ra một không gian văn hóa đặc biệt ý nghĩa, để các chủ thể văn hoá, các nghệ nhân, diễn viên, vận động viên các dân tộc có số dân dưới 10.000 người có cơ hội, điều kiện được gặp gỡ, giao lưu, chia sẻ những kinh nghiệm quý báu trong việc bảo tồn, gìn giữ và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống.
Trong khuôn khổ Ngày hội đã diễn ra nhiều hoạt động văn hóa, thể thao và du lịch như trình diễn, giới thiệu trích đoạn các lễ hội; các nghi thức sinh hoạt văn hóa truyền thống, liên hoan văn nghệ quần chúng; thi đấu các môn thể thao dân tộc; đua mô tô địa hình; giải dù lượn đường trường Putaleng mở rộng; hoạt động leo núi…
Một số hình ảnh độc đáo trong khuôn khổ của Ngày hội:
Người Pà Thẻn (huyện Lâm Bình, tỉnh Tuyên Quang) mang đến những điệu dân ca đặc sắc.
Thiếu nữ người Si La (Lai Châu) trong trang phục áo cưới.
Trang phục cưới của nam, nữ người dân tộc Bố Y (Hà Giang).
Trang phục truyền thống của người Rơ Măm, tỉnh Kon Tum (màu trắng).
Người Ngái (Thái Nguyên) trình diễn điệu hát, trò chơi dân tộc.
Nghệ nhân người Lự tái hiện phong tục nhuộm răng.
Người Lô Lô (Hà Giang) với nghi thức truyền thống "Nhớ về tổ tiên".
Người phụ nữ dân tộc Lự thể hiện kỹ năng dệt vải tại Ngày hội.
Nghệ nhân dân tộc B'Râu đến từ tỉnh Kon Tum trình diễn cồng chiêng tại Ngày hội.
Những người phụ nữ dân tộc Si La (Lai Châu) trong trang phục truyền thống tại Ngày hội.
Không gian tái hiện văn hóa của các dân tộc có số dân dưới 10.000 người.
Thi đấu thể thao trong Ngày hội.
Trưng bày ảnh về đặc trưng văn hóa của các dân tộc có số dân dưới 10.000 người trong khuôn khổ Ngày hội.