Từ năm 2020, Lễ hội Gầu Tào được công nhận là Di sản văn hóa phi vật thể cấp Quốc gia. Riêng Lai Châu, Tỉnh ủy đã ban hành Nghị quyết số 04-NQ/TU ngày 17/02/2021 về bảo tồn, phát huy bản sắc văn hóa truyền thống của các dân tộc gắn với phát triển du lịch giai đoạn 2021 - 2025, định hướng đến 2030. Theo đó, Lễ hội Gầu Tào được nâng cấp tổ chức với quy mô cấp huyện từ năm 2023. Từ ngày 10 đến ngày 15 tháng Giêng (âm lịch) các xã Tả Lèng (huyện Tam Đường), Sà Dề Phìn (huyện Sìn Hồ) Dào San Phong Thổ và Sùng Phài (Tp. Lai Châu) lần lượt tổ chức Lễ hội Gầu Tào.
Theo truyền thuyết dân gian kể lại, trước đây những cặp vợ chồng người Mông lấy nhau nhiều năm nhưng chưa sinh được con cái, thì người chồng sẽ lên một quả đồi nào đó cầu xin thần đồi, thần núi phù hộ gia đình sinh được người con trai. Vậy nên trong phần lễ đi quanh cây nêu bao giờ cũng có cặp trai gái đi theo.
Sau đây là một số hình ảnh ghi nhận tại lễ hội Gầu Tào
Đồng bào nô nức đi trẩy hội Gầu Tào
Phần lễ được tổ chức tại khu đất rộng có dựng cây nêu, đây cũng là vị trí thầy cúng thực hiện các nghi lễ
Trong Lễ hội Gầu Tào, trò chơi ném pao được nhiều chàng trai, cô gái người Mông yêu thích
Các thiếu nữ Mông trổ tài thêu thùa tại không gian văn hóa
Các chàng trai, cô gái trình diễn múa khèn trong Lễ hội Gầu Tào
Du khách được thưởng thức nhạc cụ và ẩm thực tại không gian văn hóa của người Mông
Đại biểu tham quan không gian văn hóa và thưởng thức ẩm thực
Thi xay ngô nấu mèn mén tại Lễ hội Gầu Tào xã Tả Lèng (huyện Tam Đường)
Các cô gái Mông duyên dáng trong ngày hội
Đại diện các đội thi lắp ráp khèn Mông
Thi giã bánh dày không thể thiếu trong Lễ hội Gầu Tào truyền thống
Bánh dày sau khi thi xong được dùng để mời du khách cùng thưởng thức trong ngày đầu Xuân.