Các học sinh xuất sắc tiêu biểu huyện A Lưới nhận quà của Ủy ban Dân tộcBáo cáo tại buổi gặp mặt, anh Trần Toàn, Bí thư Huyện đoàn, Trưởng đoàn công tác cho biết, Huyện đoàn A Lưới hiện có 32 cơ sở đoàn với gần 13.000 đoàn viên gồm nhiều DTTS trên địa bàn. Trong những năm qua, các đoàn viên, thanh niên, thiếu niên, nhi đồng của huyện A Lưới đã có nhiều nỗ lực trong công tác và học tập. Theo đó, 5 năm liền Đoàn Thanh niên huyện A Lưới đạt danh hiệu tiên tiến xuất sắc, trong đó 3 năm liên tục là đơn vị dẫn đầu toàn tỉnh Thừa Thiên - Huế. Trong những ngày qua, Đoàn luôn nhận được sự quan tâm chu đáo của các cơ quan Trung ương, trong đó có UBDT. Anh Trần Toàn bày tỏ mong muốn, thời gian tới, UBDT sẽ dành nhiều sự quan tâm hơn nữa tới con em vùng sâu, vùng xa, vùng DTTS trong đó có học sinh DTTS huyện A Lưới.
Em Hồ Hoàng Hà Linh, lớp 9A1, Trường THCS Dân tộc nội trú A Lưới phát biểu tại buổi gặp mặtSau khi nghe ý kiến phát biểu của đại diện các em học sinh đạt danh hiệu Cháu ngoan Bác Hồ, thay mặt lãnh đạo UBDT, ông Phạm Tuấn Mạnh, Phó Vụ trưởng Vụ DTTS, ghi nhận sự nỗ lực của toàn thể học sinh, thầy cô giáo và cán bộ Đoàn cũng như chính quyền huyện A Lưới. Ông Phạm Tuấn Mạnh nhấn mạnh, thời gian qua, huyện A Lưới nói riêng và các tỉnh miền Trung nói chung đang phải gồng mình chống lại các cơn bão lũ, sạt lở đất, thể hiện quyết tâm cũng như tinh thần kiên cường bất khuất của người dân A Lưới.
Em Phan Tuấn Kiệt , Lơp 4C1 Trường tiểu học Sơn Thủy, huyện A Lưới phát biểu tại buổi gặp mặtÔng Phạm Tuấn Mạnh bày tỏ hy vọng, chuyến đi này sẽ là một kỷ niệm đáng nhớ không bao giờ quên của các cháu học sinh. Chuyến thăm quan học tập cũng sẽ tiếp tục truyền “ngọn lửa” để các cháu thêm yêu quê hương, đất nước, qua đó nỗ lực học tập, trau rồi kiến thức để đóng góp cho quê hương sau này.