Nghệ nhân Trương Thanh Hải giới thiệu các nhạc cụ đồng bào ThổBộ nhạc cụ của đồng bào dân tộc Thổ huyện Quỳ Hợp được trao tặng cho Bảo tàng Hồ Chí Minh để kịp thời phục vụ triển lãm “Những tấm gương bình dị mà cao quý” năm 2022 hướng tới Kỷ niệm 132 năm ngày sinh Bác Hồ gồm có 11 hiện vật, như: Cồng chiêng, trống, đàn tính, sáo…
Huyện ủy Quỳ Hợp bàn giao bộ nhạc cụ đồng bào dân tộc Thổ cho Bảo tàng Hồ Chí MinhĐiều đáng trân quý, bộ nhạc cụ đồng bào dân tộc Thổ này do nghệ nhân Trương Thanh Hải (trú tại xã Nghĩa Xuân) sưu tầm. Được biết, nghệ nhân Trương Thanh Hải là một trong số các tấm gương tiêu biểu của tỉnh Nghệ An, người đã có nhiều tâm huyết trong việc gìn giữ và phát huy giá trị văn hóa dân gian phi vật thể của đồng bào Thổ tại địa phương.
Nghệ nhân Trương Thanh Hải biểu diễn một trong số các nhạc cụ đồng bào ThổSắp tới, cuộc triển lãm “Những tấm gương bình dị mà cao quý năm 2022” là dịp để giới thiệu đến công chúng cả nước về lịch sử văn hóa đồng bào dân tộc Thổ ở Quỳ Hợp (Nghệ An). Không những thế, còn là dịp để đồng bào các DTTS trên cả nước nâng cao nhận thức, suy nghĩ về việc bảo tồn, phát huy các giá trị văn hóa của dân tộc trong thời đại mới.