Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng, Chủ nhiệm UBDT Hầu A Lềnh, Thứ trưởng, Phó Chủ nhiệm UBDT Hoàng Thị Hạnh; Thứ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông Phạm Anh Tuấn đồng chủ trì Hội nghịTham dự Hội nghị còn có đồng chí Y Thông, Thứ trưởng, Phó Chủ nhiệm UBDT; đại diện Ban Tuyên giáo Trung ương; Văn phòng Chính phủ; Bộ Tài chính; Thông tấn xã Việt Nam; lãnh đạo các cơ quan báo, tạp chí thực hiện Quyết định số 45/QĐ-TTg; lãnh đạo cơ quan công tác dân tộc các địa phương.
Bà Hoàng Thị Lề, Vụ trưởng Vụ Tuyên truyền (UBDT) trình bày Báo cáo Tổng kết thực hiện Quyết định số 45/QĐ-TTgTheo báo cáo của UBDT tại Hội nghị, thực hiện Quyết định số 45/QĐ-TTg giai đoạn 2019 - 2021 có 19 cơ quan báo, tạp chí tham gia và Công ty Phát hành báo chí Trung ương. Đối tượng thụ hưởng chủ yếu là các UBND, HĐND ở các thôn, bản đặc biệt khó khăn (ĐBKK), thôn bản biên giới, xã ĐBKK, chùa Khmer thuộc vùng DTTS và miền núi.
Quang cảnh Hội nghịCác cơ quan báo, tạp chí thực hiện Quyết định số 45/QĐ-TTg đã bám sát tôn chỉ mục đích và định hướng tuyên truyền, thường xuyên cập nhật thông tin, đổi mới nội dung, chú trọng nâng cao chất lượng tin, bài, ảnh, phản ánh trung thực mọi mặt đời sống của đồng bào vùng DTTS và miền núi, vùng ĐBKK, vùng sâu, vùng xa, biên giới; cải tiến hình thức ấn phẩm đẹp, ngắn gọn, rõ nét, cơ bản phù hợp với tập quán, tâm lý, bản sắc văn hóa của đồng bào vùng DTTS và miền núi.
Báo Dân tộc và Phát triển sẽ tiếp tục cập nhật thông tin Hội nghị.