Đến 23 giờ ngày 19/2, đám cháy đã lan rộng khoảng 10 haNgay sau khi phát hiện đám cháy, cán bộ Trạm Kiểm lâm khu vực Séo Mý Tỷ đã thông tin với UBND xã Tả Van huy động lực lượng dân quân, tổ bảo vệ rừng thôn Séo Mý Tỷ tiếp cận đám cháy để dập lửa. Tuy nhiên, do khu vực núi Hoàng Liên gió rất mạnh nên công tác dập lửa gặp rất nhiều khó khăn. Đến 23h cùng ngày, đám cháy đã lan rộng khoảng gần 10 ha; hiện các lực lượng chức năng đang khẩn trương khoanh vùng để đám cháy không lan rộng vào rừng già.
Hiện nay, thị xã Sa Pa đã huy động gần 400 người tiếp cận và tham gia dập lửa, khống chế đám cháy. Chi cục Kiểm lâm tỉnh Lào Cai cũng đang tăng cường lực lượng và phương tiện để tiếp ứng dập lửa.