Những cây chè shan tuyết cổ thụ ở Túng Sán Xã Túng Sán có gần 300 ha cây chè Shan tuyết, phần lớn là cây chè cổ thụ. Theo người dân địa phương, những cây chè là cổ thụ có hơn 100 năm tuổi.
Những gốc chè shan tuyết cổ thụ một người ôm không xuểỞ Túng Sán chủ yếu là đồng bào Nùng, Dao, Mông và Cờ Lao sinh sống. Bà con nơi đây vẫn giữ được phương pháp chế biến chè thủ công, từ sáng sớm khi mặt trời bắt đầu mọc là bà con đã leo lên những cây chè cổ thụ để hái những búp trà, sau đó tới trưa về sao luôn để đảm bảo búp chè không bị hỏng.
Đồng bào các dân tộc đi hái chè từ sáng sớmQuy trình làm trà xanh bao gồm 4 bước: đầu tiên trà sau khi thu hái về sẽ được làm héo thông qua việc trải ra các dụng cụ như mẹt, nong, nia sau đó sẽ được sao trên chảo trong thời gian từ 5-7 phút, dùng nhiệt độ để làm giảm độ chát trong búp trà, sau đó vò cho búp trà dập và xoăn lại, rồi lại tiếp tục sao, sau đó mới định hình cánh trà. Bước cuối cùng sẽ là sấy khô lấy hương cho trà.
Bà con phải leo lên những cây chè cổ thụ để hái những búp trà tươiMọi công đoạn đều thủ công hoàn toàn bằng tay từ khâu sao, vò, sấy… đều làm trên chảo gang. Tỷ lệ làm trà xanh trung bình 4-5kg búp trà tươi mới làm ra được 1kg trà khô thành phẩm.
Lá chè sau khi thu hái về sẽ được rải ra các dụng cụ như mẹt, nong, nia để làm héo
Chè được sao trên chảo trong thời gian từ 5-7 phút, dùng nhiệt độ để làm giảm độ chát trong búp chè, sau đó vò cho búp chè dập và xoăn lại
Trung bình 4-5kg búp chè tươi mới làm ra được 1kg chè khô thành phẩm
Anh Min Sử Sảng, Bí thư Chi bộ thôn Phìn Sư, xã Túng Sán, huyện Hoàng Su Phì giới thiệu sản phẩm chè Túng Sán của gia đình với du khách
Với hơn 200 ha chè đang cho thu hoạch, Túng Sán là nơi có vùng nguyên liệu chè đầy tiềm năng