Còn khoảng 2 tuần nữa mới đến ngày lễ Giáng sinh (Noel), nhưng tại phố Hàng Mã, TP. Hà Nội, không khí đã trở nên rực rỡ sắc màu và nhộn nhịp. Phố Hàng Mã hóa thành một thiên đường sáng lung linh với hàng ngàn ánh đèn lấp lánh, trang trí những tiểu cảnh đẹp mắt. Đây, cũng chính là điểm "Check in" đáng đến nhất của du khách trong nước cũng như quốc tế khi đến với Thủ đô Hà Nội nhân dịp này.
Du khách khắp nơi đổ về tạo nên không khí nhộn nhịp, vui tươi trước thềm Giáng sinh
Cảnh sắc thêm phần lung linh hơn tại phố Hàng Mã, quận Hoàn kiếm, TP. Hà Nội
Chủ cửa hàng Mai Hương số 50 Hàng Mã cho biết: Cửa hàng đã bán được cây thông lớn nhất giấ 42 triệu đồng
Các bạn nhỏ vô cùng hào hứng, thích thú bởi những màu sắc lung linh của cây thông Noel.
Cây thông Noel năm nay có rất nhiều mức giá, từ những cây nhỏ với chiều cao 50cm có giá từ 150.000 đồng đến những cây cao hơn 2m có giá lên đến 7.000.000 đồng
Do lượng người đến chụp ảnh rất đông nên nhiều cửa hàng đã "đuổi khéo" du khách bằng tấm biển "chụp ảnh 50k 1 lượt".
Gian hàng thu hút sự chú ý của nhiều bạn trẻ cũng như khách du lịch
Đây cũng là dịp để người dân, du khách có thể trải nghiệm và thưởng thức những bức tranh đầy màu sắc
Các mô hình người tuyết với kích thước khác nhau có giá từ 200.000 - 1.000.000 đồng; các loại nơ, chuông, hạt châu, dây kim tuyến, hộp quà có giá từ 140.000 - 800.000 đồng; các mẫu Tuần Lộc có giá từ 200.000 - 1.200.000 đồng
Chỉ cần mua một món đồ với mức giá khoảng 30.000 đồng là du khách có thể được chụp ảnh với những cây thông Noel và tiểu cảnh rực rỡ
Tất cả đã sẵn sàng để chào đón một mùa giáng sinh yêu thương, tràn đây hi vọng trước thềm năm mới 2024
13 giờ hôm nay (26/7), Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được cử hành tại Nhà tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông. Lễ an táng diễn ra lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội.
Thời sự -
Ngọc Chí -
11:07, 26/07/2024 Mặc dù trời mưa lớn, nhưng 8 giờ sáng ngày 26/7, 86/86 thôn làng đồng bào Xơ Đăng huyện Tu Mơ Rông, tỉnh Kon Tum đã tổ chức lễ tưởng nhớ, tiễn đưa đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn, thể hiện tình cảm của đồng bào Xơ Đăng dành cho Tổng Bí thư, người lãnh đạo luôn một lòng vì nước, vì dân.
Xã hội -
Minh Thu -
10:51, 26/07/2024 Do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 2, những ngày qua, tại hai tỉnh Sơn La và Điện Biên đã có mưa to đến rất to, gây lũ quét, lũ ống, làm thiệt hại nghiêm trọng về người và tài sản. Hiện hai địa phương đang tập trung triển khai các biện pháp ứng phó, khắc phục hậu quả thiên tai.
Từ sáng sớm nay (26/7), hàng nghìn người dân tiếp tục xếp hàng vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội). Nhiều người bày tỏ niềm tiếc thương với Tổng Bí thư bằng những bức ảnh, bài thơ tự sáng tác.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng ra đi không chỉ là mất mát to lớn của gia quyến, của Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam, mà Đảng, Nhà nước và Nhân dân các dân tộc Lào cũng mất đi người bạn thân thiết nhất. Đất nước Lào sẽ giữ mãi trong tim những tình cảm chân thành, tình đồng chí trân trọng đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Bản tin trong ngày của Báo Dân tộc và Phát triển, ngày 25/7, có những thông tin đáng chú ý sau: Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Người dân bày tỏ niềm thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2. Cùng các thông tin khác trong vùng đồng bào DTTS và miền núi.
Thời sự -
Thanh Nguyễn -
07:21, 26/07/2024 Trong suốt sự nghiệp chính trị của mình, Tổng Bí thư Nguyễn Phú trọng đã dành những tình cảm đặc biệt cho quê hương Nghệ An. Bằng chứng là, trên cương vị người đứng đầu của Đảng, Tổng Bí thư đã 2 lần về thăm, làm việc tại tỉnh Nghệ An vào các năm 2012, 2017, đồng thời, chủ trì 3 cuộc làm việc của Bộ Chính trị về ban hành, sơ kết, tổng kết các Nghị quyết phát triển Nghệ An. Những cuộc gặp gỡ, tiếp xúc và làm việc của người đứng đầu Đảng đã để lại tình cảm, sự trân quý trong lòng người dân xứ Nghệ.
Với nhiều hoạt động hỗ trợ của Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) các cấp xây dựng mô hình tuyên truyền, vận động thay đổi “nếp nghĩ, cách làm” đã từng bước xóa bỏ các định kiến, khuôn mẫu giới trong gia đình và cộng đồng; nâng cao quyền năng kinh tế cho phụ nữ DTTS... Tuy nhiên, để công tác bình đẳng giới ở vùng đồng bào DTTS và miền núi đạt hiệu quả thực chất, bền vững là nhiệm vụ, trách nhiệm của toàn hệ thống chính trị và cộng đồng xã hội, trong đó chú trọng tăng cường các hoạt động truyền thông.
Kinh tế -
Minh Thu -
06:59, 26/07/2024 Từng xông pha trong lửa đạn, cống hiến tuổi trẻ, xương máu cho độc lập, tự do của dân tộc, khi trở về với cuộc sống đời thường, nhiều thương binh, bệnh binh lại tiếp tục nỗ lực trên “mặt trận” làm kinh tế. Không chỉ làm giàu cho gia đình, góp sức xây dựng quê hương, những thương binh, bệnh binh còn khẳng định ý chí, quyết tâm “tàn nhưng không phế”.
Trong cuộc chiến đấu bảo vệ biên giới phía Bắc, mặt trận Vị Xuyên (Hà Giang) từ một địa bàn được xác định là thứ yếu, trở thành một điểm nóng ác liệt. Ở đây, những câu chuyện về sự hi sinh của người lính đã trở thành một bản anh hùng ca bất diệt. Và sự “thay da đổi thịt” ở mảnh đất này ngày hôm nay làm càng tôn lên giá trị của hòa bình, mang theo đó là những ước vọng nơi biên cương Tổ quốc.
Là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội của cả nước, Hà Nội còn nổi tiếng là vùng đất “bách nghệ” (trăm nghề). Nghề truyền thống của Hà Nội không chỉ là sinh kế mà còn là nơi lưu giữ, kiến tạo nên giá trị văn hóa Hà thành. Hiện nay, vùng đất trăm nghề được bổ sung, bồi đắp thêm bởi những nghề truyền thống độc đáo của đồng bào các DTTS.